Hóa đơn điện tử
HỎI ĐÁP

Hỏi: Hóa đơn điện tử có hủy được không?

Trả lời:

Hóa đơn điện tử có hủy được không? Đây là câu hỏi phổ biến của các doanh nghiệp đang sử dụng hóa đơn điện tử. Loại chứng từ do người cung cấp sản phẩm, dịch vụ lập ra để ghi chú những thông tin bán hàng. Trong trường hợp hóa đơn điện tử được lập bị sai thông tin khách hàng có nhu cầu muốn chỉnh sửa hoặc hủy hóa đơn.

--- Căn cứ theo Khoản 1 Điều 9 Thông tư 32/2011/TT-BTC thì  cách hủy bỏ hoá đơn điện tử cần tiến hành theo quy trình sau: “Chỉ được hủy bỏ hoá đơn điện tử khi có sự đồng ý và xác nhận của cả hai bên tham gia giao dịch”. 

- Trong trường hợp bên bán đã lập, giao hóa đơn nhưng khách hàng muốn hủy bỏ hàng hóa, dịch vụ đã mua. Hoặc hóa đơn điện tử được lập ban đầu sai thông tin khách hàng và khách hàng có nhu cầu muốn hủy bỏ hóa đơn điện tử có được không. Câu trả lời là được hủy bỏ hóa đơn điện tử đã lập ban đầu và lập hóa đơn mới thay thế hóa đơn trước đó. Bằng cách bên bán và bên mua phải cùng thống nhất về sự hủy hóa đơn và lập hóa đơn mới. Biên bản hủy hóa đơn phải có sự đồng ý chữ ký và đóng dấu của hai bên. Mỗi bên sẽ giữ một bản để khai báo khi cơ quan thuế kiểm tra. Theo như biên bản hủy hóa đơn thì hóa đơn đã lập sẽ được thu hồi và hủy bỏ, không còn giá trị pháp lý nữa.

>>>>> Quý khách có thể tham khảo nhiều câu hỏi khác liên quan hóa đơn điện tử tại đây.

Tin bài khác

Liên hệ: 0946 09 78 87
Điện Thoại: (028)73008848
Email: bachdx@tkinvoice.com

 

Đang truy cập: 12 | Hôm nay: 154 | Tổng truy cập: 794114